จ.เชียงใหม่ ทหารม้าปะทะชายแดนยึดยาบ้าฝิ่นเฮโรอินจำนวนมาก 28 กุมภาพันธ์ 2567 ปฎิบัติการตามนโยบายรัฐบาลและกองทัพบก ให้เด็ดขาดกับการสกัดกั้นขบวนการค้ายาเสพติด โดยร่วมบูรณาการทุกภาคส่วนราชการและประชาชน ทางทหารม้ากองร้อยที่4 หน่วยเฉพาะกิจไชยานุภาพ กองกำลังผาเมือง ได้ปฏิบัติการลาดตระเวนแนวชายแดนช่องทางผาบ่อง บ้านป่ากล้วย ตำบลม่อนปิ่น ช่วงดึก ของวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2567 ได้พบขบวนการขนย้ายยาเสพติดจากประเทศเพื่อนบ้านเข้าประเทศไทย ประมาณ6-8คน มีอาวุธครบมือ ทหารได้สั่งหยุดเพื่อตรวจสอบ แต่เสียงปืนยิงมาทางเสียงทหารแทนคำตอบ ทางทหารได้ยิงสกัดโต้ตอบ ทางกลุ่มขบวนการขนยาเสพติดหนีเอาตัวรอดแบบตัวใครตัวมัน รุ่งเช้าทหารเข้าตรวจสอบพื้นทีาปะทะ ได้พบยาบ้าจำนวน 3 เป้ 300,000 เม็ด มูลค่าประมาณ 1,000,000 บาท ยาฝิ่นจำนวน1เป้ มี12ก้อน ก้อนละ 60,000 บาท 720,000 บาท และเฮโรอินจำนวน 6 ถุง 12,000,000 บาทประมาณราคาทั้งหมดประมาณนี้ในพื้นที่ ถ้าหลุดเข้ากรุงเทพฯ จะเพิ่มมูลค่าอีกหลายสิบเท่า ทางทหารกองร้อยที่4 ยังไล่ล่าตามหาคนที่หนี และตรึงกำลังพื้นที่เพื่อรอทางกองกำลังผาเมือง ตำรวจภูธรฝาง หน่วยเนติวิทยาศาสตร์ มาทำการตรวจสอบและติดตามหาคนร้ายต่อไป ทาง พลตรี ประพัฒน์ พบสุวรรณ ผู้บัญชาการกองกำลังผาเมือง ร่วมทาง หน่วย
บัญชาการสกัดกั้นและปราบปรามยาเสพติด
สารตั้งต้นและเคมีภัณฑ์ ชายแดนภาคเหนือ
นบ.ยส.35 ตำรวจปราบปรามยาเสพติดฝาง ทหาร ตำรวจสถานีตำรวจภูธรฝาง ฝ่ายปกครองฝาง อาสารักษาดินแดนฝาง ตำรวจตระเวนชายแดน 334 ได้ร่วมแถลงข่าว ว่ายาเสพติดเข้ามาตลอดเวลาทางทหารชุดป้องกันชายแดนได้ทำการปฎิบัติงานตลอด24ชั่วโมง พร้อมทำการตลอดเวลาตามนโยบาย รัฐมนตรีกระทรวงกลาโหม ผู้บัญชาการกองทัพบก แม่ทัพภาค3 โดยทุกส่วนราชการเอกชน ประชาชน ที่ให้ความร่วมมือมาตลอด
นายสำราญ แสงสงค์ รายงาน